15 நாட்களில் 1,300 பேருக்கு மேல் டெங்கு பாதிப்பு குறித்து எச்சரிக்கை

செப்டெம்பர் 15ஆம் திகதி வரையில் மாத்திரம் 1,363 டெங்கு நோயாளர்கள் பதிவாகியுள்ளதாக தேசிய டெங்கு கட்டுப்பாட்டுப் பிரிவு தெரிவித்துள்ளது.

இலங்கையில் சுமார் 140 வகையான கொசுக்கள் உள்ளன, அவற்றில் ஏடிஸ் எஜிப்டி மற்றும் ஏடிஸ் அல்போபிக்டஸ் கொசுக்கள் டெங்கு வைரஸை மனிதர்களுக்கு பரப்புகின்றன மற்றும் அவற்றின் இனப்பெருக்க சுழற்சி 8 முதல் 10 நாட்களுக்கு இடையில் உள்ளது. இந்த இரண்டு வகையான கொசுக்களையும் அவற்றின் உடலில் உள்ள தனித்துவமான அடையாளங்களைப் பயன்படுத்தி வேறுபடுத்தலாம்.

டெங்கு நோயினால் பாதிக்கப்பட்டவர்களின் எண்ணிக்கை அண்மைய மாதங்களில் குறைந்துள்ள போதிலும், டெங்கு நுளம்புகள் பெருகும் இடங்கள் உட்பட மேற்பார்வை செய்யப்படாத சந்தேகத்திற்கிடமான இனவிருத்தி செய்யும் இடங்கள், குறிப்பாக நீர் தேங்கும் வெளியில், டெங்கு நுளம்புகள் காரணமாக அதிக கவனம் செலுத்துமாறு டொக்டர் ஆரியரத்ன மக்களைக் கேட்டுக்கொண்டார். நாட்டின் பெரும்பாலான பகுதிகளில் தற்போது நிலவும் மழையுடனான காலநிலை காரணமாக நாடு முழுவதும் கண்டறியப்பட்ட நோய்த்தொற்றுகள் அதிகரிக்கலாம்.
எவ்வாறாயினும், தீவின் பெரும்பாலான பகுதிகளில் தொடர்ந்து பெய்து வரும் மழையினால் இனப்பெருக்கம் செய்வதற்கான சாத்தியக்கூறுகள் அதிகரிக்கலாம், இதன் விளைவாக கொசுக்களின் அடர்த்தி அதிகரித்து அதிக எண்ணிக்கையிலான டெங்கு நோயாளர்கள் ஏற்படக்கூடும்..

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *