செங்கடல் மோதல் காரணமாக கொழும்பு துறைமுகத்தில் நெரிசல் – ஏனைய நாடுகளுக்கு போக்குவரத்து மையமாக மாறும் இலங்கை

( Suratha news reader,reporter Sinnalebbay sahana Trincomalee Kinniya mahamar )

ஹூதி கிளர்ச்சியாளர்கள் செங்கடலில் கப்பல்கள் மீது தாக்குதல் நடத்த ஆரம்பித்ததில் இருந்து கொழும்பு துறைமுகம் ஒரு போக்குவரத்து மையமாக பயன்படுத்தப்பட்டு வருவதாக இலங்கை துறைமுக அதிகாரசபை தெரிவித்துள்ளது.துறைமுகத்தின் மூன்று முனையங்களில் உள்ள கப்பல் கவுண்டர்களில் அதிக கப்பல் பாதைகளை கோரியுள்ளன, மேலும் இந்தியாவில் இருந்து எதிர் கப்பல்களின் அளவும் அதிகரித்துள்ளது என்று துறைமுக அதிகாரசபை சுட்டிக்காட்டுகிறது.கொழும்பு துறைமுகத்தின் மூலோபாய அமைவிடம் காரணமாக துறைமுகத்தை கடக்கும் கப்பல்கள் மத்திய கிழக்கு, தெற்காசியா மற்றும் கிழக்கு ஆசியாவை இலகுவாக அணுக முடியும் என இலங்கை துறைமுக அதிகாரசபை தெரிவித்துள்ளது.தென்னாப்பிரிக்கா வழியாக செல்லும் கப்பல்களின் முதல் துறைமுகமாக கொழும்பு துறைமுகம் திகழ்வதால் போக்குவரத்து நெரிசல் அதிகரிக்கவும் காரணமாக உள்ளது.சிங்கப்பூரின் அடுத்த துறைமுகம் வெகு தொலைவில் உள்ளதால் கப்பல்கள் விரைவாக கொழும்பு துறைமுகத்தை வந்தடைய முடியும் என்றும் துறைமுக அதிகாரசபை சுட்டிக்காட்டியுள்ளது.கொழும்பு துறைமுகத்தின் நெரிசல் காரணமாக, 2023 ஆம் ஆண்டில் 6.9 மில்லியன் 20 அடி மற்றும் 40 அடி கொள்கலன் நடவடிக்கைகள் மேற்கொள்ளப்பட்டுள்ளன.தற்போதைய நிலவரப்படி, இந்த ஆண்டு இந்த தொகை அதிகரிக்கும் என அதிகாரசபை நம்புகிறது.மேலும் இஸ்ரேலில் இருந்து அரபு நாடுகளுக்கு செல்லும் கப்பல்கள் அந்த நாடுகளை ஏற்க மறுப்பதால், அந்த கப்பல்களும் கொழும்பு துறைமுகத்திற்கு வந்து மீண்டும் ஏற்றும் பணியை மேற்கொள்கின்றன.ஹூதி கிளர்ச்சியாளர்களின் தாக்குதல்களால், இலங்கையில் இருந்து ஐரோப்பிய நாடுகளுக்கு பொருட்களை ஏற்றுமதி செய்யும் ஏற்றுமதியாளர்களும் கடுமையாக பாதிக்கப்பட்டுள்ளனர்.செங்கடல் ஊடாக பயணிக்க முடியாத காரணத்தினால் வேறு வழித்தடங்களில் பயணிப்பதற்கு அறவிடப்படும் கப்பல் கட்டணங்கள் அதிகரிக்கப்பட்டுள்ளமையே இதற்கான காரணம் எனவும் துறைமுக அதிகாரசபை தெரிவித்துள்ளது.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *