ඉදිරි මාස කිහිපය ඇතුළත ග්‍රාම නිලධාරී සේවා ව්‍යවස්ථාව ක්‍රියාත්මක කරනවා…

  • ආර්ථික අර්බුදය හමුවේත්, වත්මන් රජය රාජ්‍ය සේවකයින් රැකගත්තා…
    -අග්‍රාමාත්‍ය දිනේෂ් ගුණවර්ධන මහතා

ඉදිරි මාස කිහිපය ඇතුළත ග්‍රාම නිලධාරී සේවා ව්‍යවස්ථාව ක්‍රියාත්මක කරනවා…
• ආර්ථික අර්බුදය හමුවේත්, වත්මන් රජය රාජ්‍ය සේවකයින් රැකගත්තා…
-අග්‍රාමාත්‍ය දිනේෂ් ගුණවර්ධන මහතා
අග්‍රාමාත්‍යවරයා මේ බව සඳහන් කළේ 2023.12.06 දින ගම්පහ දිස්ත්‍රික් ලේකම් කාර්යාලයේ පැවති “අලුත් ගමක් – අලුත් රටක්” ජාතික ඒකාබද්ධතා සහභාගිත්ව සංවර්ධන වැඩසටහන, ගම්පහ දිස්ත්‍රික් ප්‍රගති සමාලෝචන රැස්වීම අවස්ථාවේදීය.
එහිදී වැඩිදුරටත් අදහස් දැක්වූ අග්‍රාමාත්‍යවරයා –
ගිය අවුරුද්දේ, ඉතිහාසයේ කවදාවත් මුහුණ නොදුන් ආර්ථික හා මුල්‍ය ගැටළුවකට අපි මුහුණ දුන්නා. එය දේශපාලන වශයෙන් හොඳ නරක තිබුණත් මූල්‍ය අර්බුදයකට පිවිස තිබෙන බව රජය පිළිගත්තා. ඒ අනුව ජාත්‍යන්තර සංවිධාන සමග සාකච්ඡා කළා. ලංකාව අයි. එම්. එෆ්. එකට ගිය පළමු අවස්ථාව මෙය නෙවෙයි. ලෝක බැංකුවට ගිය පළමු වතාව නොවෙයි. හැම ආණ්ඩුවක්ම ඔවුන් සමඟ කටයුතු කළා.
මේ වගේ ආර්ථික කඩා වැටීමකට මැලේසියාව මුහුණ දුන්නා. සියලු රාජ්‍ය ක්ෂේත්‍රය දියුණු කර ආර්ථිකය පණ ගැන්වපු මැලේසියාවේ අද දියුණු ආර්ථිකයක් තියෙනවා. ඒ වගේම යුරෝපයේ රටවල් කඩා වැටුණා. එහිදී ගත්ත පළවෙනි තීරණය මම සිහිපත් කරනවා. ග්‍රීසිය පළමුවෙන්ම තමන්ගේ රාජ්‍ය සේවකයින්ගෙන් භාගයකට ගෙදර ඉන්න කිව්වා. විශ්‍රාමිකයින්ට ගෙවන්න බැහැ කිව්වා. අපි එහෙම කළේ නැහැ. අපි ආණ්ඩුවක් ලෙස අයි. එම්. එෆ් එකටත් ලෝක බැංකුවටත් දැඩිව කිව්වා, අපි ඒ විසදුමට ගමන් කරන්නේ නැති බව. ඒ අනුව සියලු රාජ්‍ය සේවකයින්ට තමන්ගේ සේවය පවත්වා ගෙන යන්න පුලුවන් තත්ත්වය ඇති කර තිබෙනවා.
ග්‍රාම සේවා කොට්ඨස 14000ක් තියෙනවා. ග්‍රාම නිලධාරී සේවාව සදහා වූ සේවා ව්‍යවස්ථාව තව මාස කිහිපයකින් ගෙන ඒමට අපි කටයුතු කරනවා. අඛණ්ඩ ආර්ථික වර්ධනයකට රට යොමු කිරීමේ ප්‍රමුඛතාවය ඇතිව අපි එකතු වෙලා කටයුතු කරමු. ග්‍රාම සේවක කොට්ඨාශයක රාජ්‍ය සේවකයින් කිහිප දෙනෙක් ඉන්නවා. දිසාපති භාරයේ සංවර්ධන කමිටු නායකයින් විසින් දෙන උපදෙස් අනුව දිස්ත්‍රික්කයක් හැටියට සංවර්ධන කමිටු සැලැස්ම ඔවුන් ක්‍රියාත්මක කරන්න බැඳී සිටිනවා. ග්‍රාමීය මට්ටමේ සංවර්ධන සැළසුමක් ඇති කරන්න අවශ්‍යයි. මෙහිදී වැදගත් කරුණු රැසක් හෙලි වුනා. සෑම ග්‍රාම සේවක කොට්ඨාසයකම පසුගිය වසරට වඩා නිශ්පාදනය වැඩි කරයි කියලා අපි බලාපොරොත්තු වෙනවා. ආහාර නිෂ්පාදනය හෝ වෙනත් කාර්මික, භෝග හෝ අමුද්‍රව්‍ය හෝ එකලස් කරන කර්මාන්ත වෙන්න පුළුවන් ආයෝජනයන් වෙන්නට පුළුවන්. මේ 2024 අවුරුද්ද අනිවාර්යයෙන්ම ආර්ථික වර්ධනයක් සිදුවෙන අවුරුද්දක් බව අපිට විශ්වාසයි.
සෑම ගමකම තොරතුරු එකතු කරලා සංවර්ධන සැලැසුම් සැකසීමට අපි දැන් අවතීර්ණ විය යුතුයි. සංවර්ධන සැළසුමක ප්‍රධානත්වය නිෂ්පාදනය වැඩිකිරීමට, අලුත් විවිධ ක්ෂේත්‍ර ඇති කර ගැනීම අලුත් රටක් අලුත් ගමක් වැඩසටහනින් හදුන්වා දුන්නා. ආහාර අතින් ස්වයං පෝෂිත වීම අපි අරඹා තිබෙනවා. හැම ගමක්ම හැම දේකින්ම ස්වයං පෝෂිත වෙන්න බැහැ. අස්වැසුම වැඩසටහනට ලෝක බැංකුව ජාත්‍යන්ර මූල්‍ය අරමුදල එකග වෙලා වැඩිහිටියෝ සදහා සුවිශේෂ කොටසක් වෙන් කරලා තියෙනවා. වැඩිහිටියන්ට ලැබෙන දීමනා වල අඛණ්ඩ වර්ධනයක් විය යුතුයි. අයවැය ලේඛනයේ මේ පිළිබද වැය ශීර්ෂ වැඩි කළේ ඒ සඳහායි.
වැඩිහිටියන් හා වෙනත් රෝගවලට භාජනය වූ අය සියල්ල ආවරණය කිරීමට අපි බැදී සිටිනවා. දිසාපතිතුමාට පුළුවන් සෑම ප්‍රාලේ කොට්ඨාසයකින්ම තොරතුරු ගෙනවිත් තොරතුරු එක්තැන් කරන්න. ඒ නිසා මේ තොරතුරුවලින් දිසිත්‍රීක්කයේ ආබාධිත,වැඩිහිටි, රෝගවලට බඳුන් වී අක්‍රීය සියලු දෙනා ආවරණය කර ගැනීමට මැදිහත් විය යුතුයි. අපි ඉන්නේ රාජ්‍ය සේවයේ.
අධ්‍යාපනය හමාර කර පිටවෙන දරුවන්ට ජීවන වෘත්තීය හා පුහුණුව සහතික කරන්න අයවැයෙන් මුදල් වෙන් කර තිබෙනවා. එම වැඩසටහන් හදුනාගෙන කටයුතු කිරීමේ අවශ්‍යතාව යළිත් සිහිපත් කරනවා.
රාජ්‍ය අංශයට සෑම කටයුත්තක්ම කළ නොහැකි නිසා පෞද්ගලික අංශයේ සහාය අවශ්‍යයි. විදේශ ආයෝජන කැඳවා ගැනීමෙන් ඇති කළ හැකි හවුල් ව්‍යාපාර තුළින් තවදුරටත් ආර්ථිකය වර්ධනය කළ හැකියි. එලෙස කල්පනාවෙන් කටයුතු කිරීමට රාජ්‍ය නිලධාරීන් මැදිහත් විය යුතුයි.
මෙම අවස්ථාවට අමාත්‍යවරුන් වන ප්‍රසන්න රණතුංග, නලින් ප්‍රනාන්දු, බස්නාහිර පළාත් ආණ්ඩුකාර රොෂාන් ගුණතිලක, රාජ්‍ය අමාත්‍යවරුන් වන ජානක වක්කුඹුර, අශෝක ප්‍රියන්ත, ඉන්දික අනුරුද්ධ, සිසිර ජයකොඩි, ප්‍රසන්න රණවීර, පාර්ලිමේන්තු මන්ත්‍රීවරුන් වන සහන් ප්‍රදීප්, කෝකිලා ගුණවර්ධන, උපුල් මහේන්ද්‍ර රාජපක්ෂ, මිලාන් ජයතිලක, යදාමිණි ගුණවර්ධන, රාජ්‍ය පරිපාලන අමාත්‍යාංශ ලේකම් රංජිත් අශෝක, බස්නාහිර පළාත් ලේකම් ප්‍රදීප් යසරත්න, ගම්පහ දිස්ත්‍රික් ලේකම් සමන් දර්ශන පාඬිකෝරාල, ඇතුළු රාජ්‍ය නිලධාරීන් සහභාගී විය.

இன்னும் சில மாதங்களில் கிராம உத்தியோகத்தர் சேவை பிரமாணக் குறிப்பு நடைமுறைப்படுத்தப்படும்.

பொருளாதார நெருக்கடி நிலைமையிலும் தற்போதைய அரசாங்கம் அரச ஊழியர்களைப் பாதுகாத்தது.

  • பிரதமர் தினேஷ் குணவர்தன

கம்பஹா மாவட்ட செயலகத்தில் இன்று (06) நடைபெற்ற “புதியதோர் கிராமம் – பதியதோர் தேசம்” தேசிய ஒருங்கிணைப்பு பங்கேற்பு அபிவிருத்தி நிகழ்ச்சித் திட்டத்தின் கம்பஹா மாவட்ட முன்னேற்ற மீளாய்வுக் கூட்டத்தின் போதே பிரதமர் இதனைக் குறிப்பிட்டார்.

இங்கு மேலும் கருத்து தெரிவித்த பிரதமர் –

கடந்த ஆண்டு நாம் முன்னெப்போதும் இல்லாத பொருளாதார மற்றும் நிதி நெருக்கடியை எதிர்கொண்டோம். அரசியல் ரீதியாக நன்மை தீமைகள் இருந்தாலும், நிதி நெருக்கடியில் சிக்கியிருப்பதை அரசாங்கம் ஒப்புக்கொண்டுள்ளது. அதன்படி சர்வதேச அமைப்புகளுடன் கலந்துரையாடல் நடத்தப்பட்டது. இலங்கை சர்வதேச நாணய நிதியத்திடம் செல்வது இது முதற் தடவையல்ல. உலக வங்கியிடம் செல்வதும் முதற் தடவையல்ல. ஒவ்வொரு அரசாங்கமும் அந்த நிறுவனங்களுடன் இணைந்து செயற்பட்டுள்ளது.

இத்தகையதொரு பொருளாதார வீழ்ச்சியை மலேசியாவும் சந்தித்தது. அனைத்து பொதுத் துறைகளையும் மேம்படுத்துவதன் மூலம் பொருளாதாரத்தை புத்துயிர்பெறச் செய்து இன்று மலேசியாவில் ஒரு வளர்ச்சியடைந்த பொருளாதாரம் உள்ளது. மேலும் ஐரோப்பிய நாடுகள் பொருளாதார ரீதியாக வீழ்ச்சியடைந்தன. அதன்போது எடுக்கப்பட்ட முதல் முடிவு எனக்கு நினைவிருக்கிறது. கிரீஸ் முதலில் அதன் அரச ஊழியர்களில் அரைவாசி பேரை வீட்டிலேயே இருக்கச் சொன்னது. ஓய்வூதியம் வழங்க முடியாது என்று கூறப்பட்டது. நாங்கள் அவ்வாறு செய்யவில்லை.

நாங்கள் ஒரு அரசாங்கமாக அந்தத் தீர்வை நோக்கி நகரவில்லை என்று சர்வதேச நாணய நிதியம் மற்றும் உலக வங்கியிடம் உறுதியாக கூறினோம். அதன்படி, அனைத்து அரச ஊழியர்களும் தங்கள் சேவையை தக்க வைத்துக் கொள்ள முடிந்தது.

14000 கிராம சேவை பிரிவுகள் உள்ளன. கிராம உத்தியோகத்தர் சேவைக்கான சேவை பிரமாணக் குறிப்பை இன்னும் சில மாதங்களில் கொண்டு வர நடவடிக்கை எடுத்து வருகிறோம். நாட்டை தொடர்ச்சியான பொருளாதார வளர்ச்சிக்கு இட்டுச் செல்லும் முன்னுரிமையுடன் ஒன்றிணைந்து செயற்படுவோம்.

ஒரு கிராம உத்தியோகத்தர் பிரிவில் பல அரச ஊழியர்கள் உள்ளனர். மாவட்ட அரசாங்க அதிபரின் அபிவிருத்திக் குழுத் தலைவர்களின் அறிவுறுத்தல்களின்படி அபிவிருத்திக் குழுத் திட்டத்தை ஒரு மாவட்டம் என்ற வகையில் நடைமுறைப்படுத்துவதற்கு அவர்கள் கட்டுப்பட்டுள்ளனர். கிராமிய மட்டத்திலான அபிவிருத்தித் திட்டத்தை உருவாக்குவது அவசியம். இதன் போது பல முக்கிய உண்மைகள் தெரியவந்துள்ளன. கடந்த ஆண்டை விட ஒவ்வொரு கிராம சேவகர் பிரிவும் உற்பத்தியை அதிகரிக்கும் என நம்புகிறோம். உணவு உற்பத்தி அல்லது பிற விவசாயப் பயிர்கள் அல்லது மூலப்பொருட்கள் அல்லது முதலீடுகள் போன்ற எதுவாகவும் இருக்கலாம். 2024 ஆம் ஆண்டு பொருளாதார வளர்ச்சிக்கான ஆண்டாக இருக்கும் என்பதில் எமக்கு நம்பிக்கை உள்ளது.

ஒவ்வொரு கிராமத்தினதும் தகவல்களைச் சேகரித்து அபிவிருத்தித் திட்டங்களைத் தயாரிப்பதில் நாம் இப்போது ஈடுபட வேண்டும். புதியதோர் கிராமம் புதியதோர் தேசம் நிகழ்ச்சித்திட்டம் உற்பத்தியை அதிகரிக்க, புதிய மற்றும் பல்வேறு துறைகளை உருவாக்க, அபிவிருத்தித் திட்டத்தின் முக்கிய மையமாக அறிமுகப்படுத்தப்பட்டது. உணவுத் துறையில் தன்னிறைவு அடைய ஆரம்பித்துள்ளோம். ஒவ்வொரு கிராமமும் எல்லாவற்றிலும் தன்னிறைவு அடைய முடியாது.

அஸ்வெசும நிகழ்ச்சித்திட்டத்திற்கு உலக வங்கியும் சர்வதேச நாணய நிதியமும் இணைந்து முதியோர்களுக்கு விசேடமானதொரு பகுதி ஒதுக்கியுள்ளன. முதியோர்களுக்கான உதவித்தொகையை தொடர்ந்து அதிகரிக்க வேண்டும். இதற்காகவே வரவு செலவுத்திட்டத்தில் இதற்கான செலவு தலைப்பு அதிகரிக்கப்பட்டுள்ளது.

முதியோர் மற்றும் ஏனைய நோய்களால் பாதிக்கப்பட்டவர்களுக்கு பாதுகாப்பு அளிக்க நாங்கள் கடமைப்பட்டுள்ளோம். மாவட்ட செயலாளர் ஒவ்வொரு பிரதேச செயலாளர் பிரிவிலிருந்தும் தகவல்களைக் கொண்டு வந்து தகவல்களை ஒருங்கிணைக்க முடியும். எனவே, இத்தகவலைக் கொண்டு, மாவட்டத்தில் உள்ள அனைத்து மாற்றுத்திறனாளிகள், முதியோர்கள், நோய்வாய்ப்பட்டோர் அனைவரையும் உள்ளடக்க தலையிட வேண்டும். நாங்கள் அரசாங்க சேவையில் இருக்கிறோம்.

கல்வியை முடித்து வெளியேறும் பிள்ளைகளுக்கு வாழ்க்கைத் தொழில் மற்றும் பயிற்சிகளை அளிக்க வரவு செலவுத்திட்டத்தில் நிதி ஒதுக்கப்பட்டுள்ளது. அந்த திட்டங்களை அடையாளம் கண்டு நடவடிக்கை எடுக்க வேண்டிய அவசியம் பற்றி நினைவூட்டுகிறேன்.

அரசாங்கத்தினால் அனைத்தையும் செய்ய முடியாது, எனவே தனியார் துறையின் ஆதரவு தேவை. வெளிநாட்டு முதலீடுகளை வரவழைத்து உருவாக்கப்படும் கூட்டு முயற்சிகள் பொருளாதாரத்தை மேலும் மேம்படுத்தும். அரசாங்க அதிகாரிகள் இவ்வாறு சிந்தித்து செயற்பட வேண்டும்.

இந்நிகழ்வில் அமைச்சர்களான பிரசன்ன ரணதுங்க, நளின் பெர்னாண்டோ, மேல் மாகாண ஆளுநர் ரொஷான் குணதிலக்க, இராஜாங்க அமைச்சர்களான ஜனக வக்கும்புர, அசோக பிரியந்த, இந்திக்க அனுருத்த, சிசிர ஜயகொடி, பிரசன்ன ரணவீர, பாராளுமன்ற உறுப்பினர்களான சஹன் பிரதீப், கோகிலா குணவர்தன, உபுல் மகேந்திர ராஜபக்ஷ, மிலான் ஜயதிலக, யதாமினி குணவர்தன, பொது நிர்வாக அமைச்சின் செயலாளர் ரஞ்சித் அசோக, மேல்மாகாண செயலாளர் பிரதீப் யசரத்ன, கம்பஹா மாவட்ட செயலாளர் சமன் தர்ஷன மற்றும் அரச அதிகாரிகள் கலந்துகொண்டனர்.

අග්‍රාමාත්‍ය මාධ්‍ය අංශය

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *